Jóòbù 24:1-25

  • Jóòbù ń bá ọ̀rọ̀ rẹ̀ lọ (1-25)

    • ‘Kí ló dé tí Ọlọ́run ò yan àkókò?’ (1)

    • Ó ní Ọlọ́run fàyè gba ìwà ibi (12)

    • Àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ fẹ́ràn òkùnkùn (13-17)

24  “Kí ló dé tí Olódùmarè ò yan àkókò?+ Kí ló dé tí àwọn tó mọ̀ ọ́n kò rí ọjọ́ rẹ̀?*   Àwọn èèyàn ń sún ààlà;+Wọ́n ń jí àwọn agbo ẹran gbé lọ sí ibi ìjẹko wọn.   Wọ́n ń lé kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ àwọn ọmọ aláìníbaba* dà nù,Wọ́n sì ń gba akọ màlúù opó láti fi ṣe ìdúró.*+   Wọ́n ń fipá lé àwọn aláìní kúrò lọ́nà;Àfi kí àwọn tí kò ní olùrànlọ́wọ́ láyé sá pa mọ́ fún wọn.+   Àwọn aláìní ń wá oúnjẹ kiri bíi kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ igbó+ nínú aginjù;Wọ́n ń wá oúnjẹ kiri fún àwọn ọmọ wọn nínú aṣálẹ̀.   Àfi kí wọ́n kórè nínú oko ẹlòmíì,*Kí wọ́n sì pèéṣẹ́* nínú ọgbà àjàrà ẹni burúkú.   Ìhòòhò ni wọ́n ń sùn mọ́jú, wọn ò ní aṣọ;+Wọn ò rí nǹkan kan fi bora nígbà òtútù.   Òjò orí òkè mú kí wọ́n rin gbingbin;Wọ́n rọ̀ mọ́ àpáta torí wọn ò ríbi forí pa mọ́ sí.   Wọ́n já ọmọ aláìníbaba gbà lẹ́nu ọmú;+Wọ́n sì gba aṣọ aláìní láti fi ṣe ìdúró,+ 10  Wọ́n fipá mú kí wọ́n máa rìn kiri ní ìhòòhò, láìwọ aṣọ,Ebi sì ń pa wọ́n, bí wọ́n ṣe gbé àwọn ìtí ọkà. 11  Wọ́n ń ṣiṣẹ́ kára láàárín àwọn ògiri ilẹ̀ onípele nínú ooru ọ̀sán gangan;*Wọ́n ń tẹ àjàrà níbi tí wọ́n ti ń fún wáìnì, síbẹ̀ òùngbẹ ń gbẹ wọ́n.+ 12  Àwọn tó ń kú lọ ń kérora nínú ìlú;Àwọn tó fara pa gan-an* ń kígbe fún ìrànlọ́wọ́,+Àmọ́ Ọlọ́run ò ka èyí sí àìdáa.* 13  Àwọn kan wà tí wọ́n ṣọ̀tẹ̀ sí ìmọ́lẹ̀;+Wọn ò mọ àwọn ọ̀nà rẹ̀,Wọn kì í sì í tẹ̀ lé àwọn òpópónà rẹ̀. 14  Apààyàn dìde ní ojúmọmọ;Ó pa ẹni tí kò ní olùrànlọ́wọ́ àti aláìní,+Ó sì ń jalè ní òru. 15  Ojú alágbèrè ń dúró de ìrọ̀lẹ́,+Ó ń sọ pé, ‘Kò sẹ́ni tó máa rí mi!’+ Ó sì ń bo ojú rẹ̀. 16  Wọ́n ń fọ́ ilé* nínú òkùnkùn;Wọ́n ń ti ara wọn mọ́lé ní ọ̀sán. Àjèjì ni wọ́n sí ìmọ́lẹ̀.+ 17  Torí bákan náà ni àárọ̀ àti òkùnkùn biribiri rí fún wọn;Wọ́n mọ àwọn ohun tó ń dẹ́rù bani nínú òkùnkùn biribiri. 18  Àmọ́ omi yára gbé wọn lọ.* Ègún máa wà lórí ilẹ̀ wọn.+ Wọn ò ní pa dà sí àwọn ọgbà àjàrà wọn. 19  Bí ọ̀gbẹlẹ̀ àti ooru ṣe ń mú kí yìnyín yọ́ kó sì gbẹ,Bẹ́ẹ̀ ni Isà Òkú* ń mú àwọn tó dẹ́ṣẹ̀ lọ!+ 20  Ìyá rẹ̀* máa gbàgbé rẹ̀; ìdin máa fi ṣe oúnjẹ. Wọn ò ní rántí rẹ̀ mọ́.+ A sì máa ṣẹ́ àìṣòdodo bí igi. 21  Ó ń rẹ́ àwọn àgàn jẹ,Ó sì ń ni opó lára. 22  Ọlọ́run* máa fi okun rẹ̀ mú àwọn alágbára kúrò;Bí wọ́n tiẹ̀ dìde, kò dájú pé wọ́n á ní ìyè. 23  Ọlọ́run* jẹ́ kí wọ́n dá ara wọn lójú, kí ọkàn wọn sì balẹ̀,+Àmọ́ ojú rẹ̀ tó gbogbo ohun tí wọ́n ń ṣe.*+ 24  A gbé wọn ga fúngbà díẹ̀, lẹ́yìn náà, wọn ò sí mọ́.+ A rẹ̀ wọ́n sílẹ̀,+ a sì kó wọn jọ bíi gbogbo èèyàn yòókù;A gé wọn kúrò bí orí ọkà. 25  Ta ló wá lè mú mi ní onírọ́,Tàbí kó sọ pé ọ̀rọ̀ mi kì í ṣòótọ́?”

Àlàyé Ìsàlẹ̀ Ìwé

Ìyẹn, ọjọ́ ìdájọ́ rẹ̀.
Tàbí “aláìlóbìí.”
Tàbí “ìdógò.”
Tàbí kó jẹ́, “kórè oúnjẹ ẹran nínú oko.”
Ó túmọ̀ sí ṣíṣà lára irè oko tí wọ́n bá fi sílẹ̀.
Tàbí kó jẹ́, “Wọ́n ń fún òróró láàárín àwọn ògiri ilẹ̀ onípele.”
Tàbí “Ọkàn àwọn tó ṣèṣe.”
Tàbí kó jẹ́, “Ọlọ́run ò fi ẹ̀sùn kan ẹnikẹ́ni.”
Ní Héb., “dá ilé lu.”
Ní Héb., “Ó yára lórí omi.”
Tàbí “Ṣìọ́ọ̀lù,” ìyẹn ibojì aráyé. Wo Àlàyé Ọ̀rọ̀.
Ní Héb., “Ilé ọlẹ̀.”
Ní Héb., “Ó.”
Ní Héb., “Ó.”
Ní Héb., “àwọn ọ̀nà wọn.”